Cái kho của thế giới mạng
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Những nỗi sợ khi lần đầu làm bố

Go down

Những nỗi sợ khi lần đầu làm bố Empty Những nỗi sợ khi lần đầu làm bố

Bài gửi by Admin Tue Apr 19, 2011 11:03 am

Nếu bạn sốc hoặc hoảng sợ khi lần đầu tiên nghe nàng báo có bầu, thì bạn không phải là người duy nhất. Giống như bất cứ sự thay đổi lớn nào trong đời, có con cũng đòi hỏi một sự điều chỉnh lớn. Và nếu việc có bầu nằm ngoài dự kiến, bạn thậm chí còn có những cảm xúc tồi tệ hơn.
> 5 cách nghĩ sai về vai trò của các ông bố trẻ / 10 cách để trở thành người cha tốt

Bạn không cần phải lo lắng về nỗi mình có những tình cảm xáo trộn này, điều đó hoàn toàn bình thường. Mặc dù bạn không thể ngăn cản những nỗi lo lắng, thì dưới đây là những bước có thể giúp bạn thoái mái hơn với việc sắp trở thành ông bố.

Tôi không biết mình có thể chăm bé?

Chẳng ai sinh ra đã thành thạo việc này - ngay cả người bạn đời đang mang thai của bạn - đó là lý do vì sao có các lớp học tiền sinh. Bạn có thể tham gia các lớp này ngay từ tuần có bầu thứ 12, cũng có những lớp chỉ tập sung vào ca sinh nở, có thể thực hiện vào cuối tháng thứ 8. Ở một số nơi, thậm chí có các lớp cho những người lần đầu làm bố.

Trong những lớp như vậy, bạn sẽ học được cách thay tã, giữ bé, cho bé ăn và vỗ ợ hơi, ru bé ngủ, lắp một cái ghế ngồi trong xe hơi, và ngăn ngừa trẻ phá đồ đạc. Bạn cũng sẽ học được cách trải qua quá trình chuyển dạ, chăm con và bạn đời khi trở về nhà từ bệnh viện.

Cùng với các bài học này, bạn có thể gặp được những ông bố khác đang chia sẻ kinh nghiệm tương tự, và có thể chia sẻ cảm giác mà bạn có. Đó sẽ là một sự hỗ trợ lớn.

Tôi có phải là ông bố tốt không?

Luôn nhớ rằng bạn không phải giải quyết mọi vấn đề của ông bố trong một lúc. Nó giống như rất nhiều vai trò khác mà bạn phải thực hiện trong cuộc đời. Khi bạn lập gia đình, bạn không phải ngay lập tức biết cách để trở thành một người chồng tốt. Bạn học được điều đó trong suốt quá trình chung sống với nàng.

Bạn có rất nhiều thời gian trước khi phải đặt giờ giới nghiêm cho bọn trẻ, dạy các con lái xe, giảng cho chúng các bài học về đạo đức, mối quan hệ hay các lời khuyên nghề nghiệp. Tất cả những cơ hội dạy trẻ sẽ đến lần lượt, một cách tự nhiên. Sẽ có ích nếu bạn nói chuyện với các ông bố khác về những vấn đề mà bạn có thể gặp phải.

Làm thế nào chúng tôi có đủ tiền nuôi con?

Hãy tham khảo ý kiến về chi phí nuôi con từ các bậc cha mẹ khác, họ đã xoay xở thế nào và chi phí thường phát sinh từ đâu. Bạn có thể để dành một khoản tiền cho con trong tài khoản, mỗi tuần một ít. Luôn nhớ rằng có nhiều loại chi phí không cần thiết. Chẳng hạn, nếu vợ chồng bạn nuôi con bằng sữa mẹ, sẽ chẳng lo tốn tiền ăn cho bé trong những tháng đầu tiên. Có thể tận dụng đồ cho mẹ và đồ cho bé sơ sinh của các gia đình khác.

Có con sẽ kết thúc sự tự do của tôi?

Việc làm cha không phải là sự kết thúc những hoạt động giải trí yêu thích của bạn. Thực tế, bạn sẽ không được ngủ nhiều hoặc có nhiều thời gian cho riêng mình trong những tháng đầu tiên sau khi bé chào đời, trước khi bé biết ngủ thẳng đêm, nhưng điều đó sẽ sớm chấm dứt. Và khi bé ngủ thẳng đêm, vợ chồng bạn sẽ có cơ hội làm những hoạt động mình thích, cùng nhau hoặc đơn lẻ. Ngược lại, cũng rất quan trọng khi các bạn chia sẻ công việc, trò chuyện và chia sẻ trong việc chăm sóc con.

Thật dễ dàng để hình dung - và sợ hãi - rằng tất cả thời gian rảnh rỗi của mình sẽ mất đi khi đứa bé xuất hiện. Nhưng bạn phải chờ đến khi bé ra đời để biết rằng bạn sẽ muốn dành thời gian cho bé biết bao.

Có con sẽ làm thay đổi hôn nhân và đời sống chăn gối?

Nếu cuộc hôn nhân của bạn là tốt, bạn không cần đọc kỹ mục này. Ngược lại, nhiều cặp vợ chồng lầm tưởng rằng đứa con sẽ mang họ đến gần nhau hơn, nhưng đứa bé không thể níu kéo mối quan hệ sắp vỡ - đó là việc của bạn và bạn đời. Và nếu bạn giải quyết những trục trặc này càng sớm càng tốt, tìm ra cách hợp tác với nhau, bạn sẽ sớm có được cảm giác thoải mái khi sắp làm cha.

Có những cách hở hang an toàn khi cô ấy mang bầu. Hãy tư vấn bác sĩ về những nguy cơ có thể cho bạn và cô ấy. Không cần bối rối khi đặt ra những câu hỏi như vậy, các chuyên gia y tế đã quá quen với chúng. Điều quan trọng nữa là hai bạn nên nói chuyện cởi mở về điều gì phù hợp với mỗi người.

Tôi cần làm gì khi cô ấy sinh nở?

Chẳng có quy định nào nói rằng bạn phải đỡ em bé khi nó lọt lòng, cắt dây rốn hoặc thậm chí có mặt trong phòng sinh. Nhưng ở các lớp tiền sản, bạn sẽ học cách mát xa và kỹ thuật giảm đau cho cô ấy lúc cô ấy sinh nở.

Tôi có thể làm gì?

Nếu bạn biết các gia đình khác có trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ, sẽ rất hữu ích nếu dành thời gian với họ. Đi cùng cô ấy đến tất cả các cuộc hẹn với bác sĩ cũng là ý tưởng tốt. Bạn có thể hỏi bác sĩ bất kỳ câu hỏi nào, thu thập thông tin, nghe tiếng tim của em bé, và xem ảnh bé trên máy siêu âm.

Làm mới nhà cửa và các công việc chuẩn bị cần thiết. Bằng cách đó, bạn có thể sử dụng kỹ năng của mình để giúp chăm sóc trẻ.

Khi cơ thể thay đổi, cô ấy có thể suốt ngày nói chuyện về việc mang bầu. Còn bạn không sẵn sàng nói về đứa bé hoặc chuyện đó. Chuyện đó rất bình thường.

Luôn nhớ rằng hàng triệu người đàn ông cũng từng trải qua - và đã sống sót - với vai trò làm bố trong hàng triệu năm qua.

T. An (theo kidshealth)
Những nỗi sợ khi lần đầu làm bố 080404145944-268-186
Admin
Admin
Admin

Danh tiếng : 0

https://chobe.forum-viet.com

- Similar topics