Cái kho của thế giới mạng
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Ngủ ngon khi có bầu

Go down

Ngủ ngon khi có bầu Empty Ngủ ngon khi có bầu

Bài gửi by Admin Tue May 17, 2011 10:37 am

Thông thường khi mới mang thai bạn ngủ nhiều hơn nhưng khi em bé ngày càng lớn thì bạn lại mệt mỏi và mất ngủ.
Ngủ ngon khi có bầu 18520092117706dieuduong-baungu

Tại sao bạn khó ngủ khi mang thai?

Lý do chính gây mất ngủ là sự phát triển của bào thai khiến bạn khó tìm ra một tư thế ngủ phù hợp. Nếu bạn có thói quen nằm ngửa khi ngủ thì nay phải đổi tư thế khiến bạn chưa kịp thích nghi. Ngoài ra còn thể có các nguyên nhân sau.

• Do tăng lượng Urê: Thận của bạn phải làm việc thêm 30% - 50% trong suốt quá trình mang bầu kết quả là lượng urê tăng vọt. Hơn nữa dạ con ngày một lớn và chèn ép lên bàng quang khiến bạn khó chịu và phải đi tiểu khá thường xuyên. Khi con bạn càng năng động thì càng phá bĩnh giấc ngủ của bạn.

• Nhịp tim tăng: Nhịp tim của bạn sẽ tăng để bơm máu nhiều hơn tới dạ con. Tim bạn phải làm việc mệt nhọc hơn bình thường rất nhiều.

• Khó thở: Giai đoạn đầu do tác động của hormone trong quá trình mang bầu làm hơi thở bạn chậm và sâu làm bạn có cảm giác là hít thở rất khó khăn. Càng về sau càng khó thở hơn khi dạ con chiếm chỗ và ép lên cơ hoành).

• Đau nhức chân và lưng: Lưng và chân bạn ngày càng phải chịu đựng sức nặng của em bé. Mặt khác cơ thể tiết ra chất leraxin để chuẩn bị cho quá trình sinh con nhưng cũng làm cho bạn khó chịu.

• Ợ hơi và táo bón: Nhiều phụ nữ bị ợ hơi khi dạ dày bị bào thai dồn lên phía trên. Thức ăn bị giữ lại trong dạ dày lâu hơn gây ra táo bón.

• Ác mộng: Nhiều phụ nữ bị ác mộng trong suốt quá trình mang thai. Stress cũng là một nguyên nhân phổ biến. Khi mang thai bạn thường phải lo lắng nhiều hơn.

Chọn tư thế ngủ phù hợp.
Nằm nghiêng và chân hơi cong là tư thế tốt nhất trong suốt quá trình mang thai.Tư thế này giúp tim làm việc nhẹ nhàng hơn khi trọng lượng của bé không đè lên các mạch chính truyền máu từ tim tới chân và ngược lại.

Các bác sĩ khuyên bạn nên nằm nhiều hơn ở bên trái vì vị trí của gan nằm ở bên phải. Mặt khác cũng giúp máu lưu thông tới dạ con, thận tốt hơn.

Ban đầu có thể bạn sẽ trở mình và thay đổi tư thế ngủ nhưng càng về sau bạn sẽ không bị đổi vì đó là tư thể dễ chịu nhất. Nếu nằm ngửa bạn sẽ bị thức giấc vì trọng lượng của bé đè lên mạch chủ. Bạn có thể dùng một chiếc gối để cố định tư thế của mình.

Một vài mẹo để ngủ ngon hơn.

• Không uống trà, cà fê, chất kích thích, sôđa hoặc chỉ uống chúng vào buổi sáng.

• Không ăn no trước khi đi ngủ, ăn làm nhiều bữa nhỏ.

• Tập thói quen đi ngủ và thức dậy đúng giờ.

• Tránh tập luyện nhiều trước khi đi ngủ mà chỉ nên thư giãn nhẹ nhàng 15 phút trước khi ngủ như tắm nước nóng, đi dạo, uống một ly sữa…

• Nếu bị tê chân sưng phù thì hãy bổ sung đủ canxi và massage chân thường xuyên.

• Thực hiện một số tư thế yoga hay các bài tập thư giãn sau một ngày mệt nhọc.

• Nếu bạn quá lo lắng về mang thai và sinh con thì hãy tham gia một lớp học làm mẹ hay thu thập thêm kiến thức để thấy an tâm hơn.

Làm gì khi vẫn không ngủ được?
Thay vì trở mình, lo lắng chuyện mất ngủ, hay đếm cả ngàn con cừu thì hãy đọc sách, nghe nhạc, xem tivi, làm một số việc bạn thích hay dựng ông chồng yêu quí của bạn dậy trò chuyện (không nên lạm dụng nhé)…Chắc chắn bạn sẽ cảm thấy mệt và buồn ngủ hơn.

Theo Tìm Nhanh
Admin
Admin
Admin

Danh tiếng : 0

https://chobe.forum-viet.com

Ngủ ngon khi có bầu Empty Re: Ngủ ngon khi có bầu

Bài gửi by Admin Tue May 17, 2011 10:37 am

Trong quá trình mang thai, bạn có thể cảm thấy khó ngủ hơn khi thai nhi ngày càng lớn. Sau đây là một số lời khuyên từ Hiệp hội Thai phụ Mỹ, được Reuters dẫn lại, để giúp bạn tránh bị mất ngủ khi mang thai:

1. Hãy chọn tư thế ngủ mà bạn thấy thoải mái, cố gắng nằm nghiêng một bên, tốt nhất là nằm nghiêng bên trái nếu bạn thấy dễ chịu vì tư thế này giúp tim hoạt động nhẹ nhàng và máu lưu thông đến dạ con và thận được tốt hơn;

2. Cong đầu gối lại và đặt một cái gối giữa hai đầu gối;

3. Thử đặt một cái gối dưới bụng để nó nâng đỡ phần bụng;

4. Nếu bạn hay bị ợ hơi và chứng này làm bạn khó chịu, hãy dùng gối để nâng phần trên cơ thể bạn;

5. Nếu bạn thấy khó thở, hãy nằm nghiêng hoặc nâng cơ thể bằng gối;

6. Nên tránh nằm ngửa và nằm sấp trong thời gian mang thai vì các tư thế này có thể ảnh hưởng đến sự phát triển của thai nhi.
Admin
Admin
Admin

Danh tiếng : 0

https://chobe.forum-viet.com

- Similar topics