Cái kho của thế giới mạng
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Dạy con ứng xử với đồng tiền

Go down

Dạy con ứng xử với đồng tiền Empty Dạy con ứng xử với đồng tiền

Bài gửi by Admin Tue Apr 19, 2011 5:06 pm

về tiền bạc, không phải là, có thể, hạnh phúc, không thể, giàu có, ứng xử, đồng tiền, bạn, con, người, dạy, mình

Nếu bạn có con, hãy dạy cho con những điều quý giá sau về tiền bạc, như một hành trang bước vào cuộc sống.Dạy con ứng xử với đồng tiền 1735240857-1-2f6240311-be
1. Tiền không tốt cũng không xấu

Tiền chỉ là một công cụ. Tiền không thể giúp ta khám phá ra bản chất con người. Giá trị của một con người không thể được đo bằng việc anh ta có bao nhiêu tiền, vì vậy không thể đánh giá ai đó dựa trên số tài sản mà họ có.

2. Tiền không phải là một mục tiêu

Đừng dạy con bạn xây dựng mục đích của bản thân là tiền. Một người khi được hỏi mục đích cuộc sống của mình là gì, câu trả lời lập tức là “giàu có”, thì anh ta sẽ làm mọi cách để trở nên giàu có, bất chấp mọi giá. Dĩ nhiên anh ta sẽ không bao giờ có được hạnh phúc khi đã đạt được mục tiêu giàu có của mình.

3. Tiền không làm cho bạn hạnh phúc

Một người giàu có chưa chắc đã hạnh phúc hơn người nghèo. Trong thực tế, người giàu thường căng thẳng hơn. Những người hạnh phúc nhất là những người luôn cảm thấy hài lòng với những gì mình có, khi bạn còn muốn nhiều điều hơn nữa, chắc chắn bạn sẽ phải đấu tranh với chính bản thân mình. Người ta có thể cảm thấy hạnh phúc khi không ngừng phấn đấu nhưng sẽ không thể hạnh phúc nếu mục tiêu đó là tiền, là sự giàu có, là chức danh, là địa vị.

4. Không ghen tị với tiền của người khác

Nếu có nhận thức về tiền bạc tốt, bạn sẽ thấy rằng tình trạng tài chính của mình an toàn hơn những người cố gắng phô trương sự giàu có bằng xe đẹp, nhà cao - có thể họ đang nợ một khoản tiền khổng lồ trong ngân hàng để có những thứ đó.

Ghen tị là một thứ cảm xúc rất dễ khiến bạn mất tập trung, chính vì thế tốt nhất là suy nghĩ về bản thân mình hơn là nhìn và so sánh với người khác, đặc biệt khi bạn chỉ có thể nhìn vào những gì thuộc về bề ngoài của họ.

5. Nếu khá giả, hãy tìm cách giúp đỡ người khác

Bạn may mắn sinh ra và lớn lên trong một gia đình khá giả, có thời kỳ làm ăn thịnh vượng, đừng quên trách nhiệm giúp đỡ của mình với những đối tượng thiệt thòi hơn. Đừng chần chừ hay tiếc rẻ bỏ ra chút ít tài chính ủng hộ những nạn nhân sau một cơn bão lũ kinh hoàng, một trận động đất, sóng thần trên đất nước mình cũng như trên thế giới mà chúng ta đang sống.

6. Phân bổ ngân sách hợp lý

Một khi bạn đã kiếm được tiền, hãy cân nhắc sử dụng hợp lý. Nên có kế hoạch các khoản cần tiêu, các khoản cần tiết kiệm. Xây dựng thói quen này sớm sẽ giúp bạn nhận ra rằng bạn chỉ có thể an toàn về tài chính nếu tiêu ít hơn số tiền mình kiếm ra.

7. Đừng mong một bữa trưa miễn phí

Không ai cho không ai cái gì, bạn đang được trả lương cho những gì bạn cam kết tại công ty, và bạn sẽ được trả lương nhiều hơn nếu bạn hoàn thành công việc tốt hơn. Bạn không phải là giám đốc nên bạn không thể được nhận lương tương đương với vị giám đốc.

8. Tiết kiệm nhiều nhất có thể cho tương lai

Có thể tiết kiệm khiến bạn thấy phiền phức, không thoải mái trong thời điểm hiện tại nhưng đó là cách tốt nhất để hạn chế những khó khăn và phiền phức trong tương lai.

9. Tránh vay mượn tiền bạc

Tiền vốn dĩ không tốt cũng không xấu nên việc vay mượn tiền không tốt cũng không xấu. Vay tiền có những nhược điểm của nó, nhưng trong cuộc sống thật khó tránh hoàn toàn việc vay mượn tiền. Trở thành con nợ chắc chắn sẽ không thoải mái chút nào, chính vì thế hãy tự lực tối đa có thể hoặc cân nhắc lí do vay mượn một cách hợp lý.

10. Tiền không phải là quan trọng nhất

Mặc dù tiền rất quan trọng và không thể thiếu trong cuộc sống nhưng không nên tập trung quá nhiều thời gian vào nó. Đừng để tiền điều khiển mọi quyết định của bạn. Nhiều người sẽ khuyên bạn nên nghĩ về khoản “lợi tức đầu tư”, tuy nhiên chỉ nên tính toán đến tiền với những quyết định tài chính, còn với những quyết định khác liên quan đến cuộc sống, tiền chỉ nên là một trong số những thứ cần cân nhắc.

Việt Báo (Theo Dân Trí)
Admin
Admin
Admin

Danh tiếng : 0

https://chobe.forum-viet.com

- Similar topics