Cái kho của thế giới mạng
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Lời khen dành cho bé

Go down

Lời khen dành cho bé Empty Lời khen dành cho bé

Bài gửi by Admin Tue Apr 19, 2011 5:08 pm

Lê Vinh Quốc, Trong Reader’s Digest, có thể là, có lợi cho, lời khen, giáo dục, cô giáo, vợ chồng, con cái, lúc nào, em, mẹ, học, nói, tác
Trong Reader’s Digest, một tác giả đã nhấn mạnh: “Lời khen thật nhiệm mầu. Nó có thể là sức mạnh khiến con người tốt hơn”. Tiến sĩ giáo dục Lê Vinh Quốc (ĐHSPTPHCM) cho rằng:“ Lời khen đúng lúc, đúng chỗ… rất có lợi cho việc giáo dục con cái”.

Cha mẹ khen con cái

Nhiều lần tiếp chuyện với phụ huynh những em học sinh chưa ngoan, thầy cô giáo đều nhận ra họ chỉ than trách, chê bai con cái: “Cái thằng này chẳng biết nghe lời, nó học yếu hơn anh (em, chị) nó nhiều, là gánh nặng của hai vợ chồng tôi…”. Hoặc: “Con tôi sinh thiếu tháng nên từ nhỏ đã chậm hiểu, không thông minh như con người ta”. Ngược lại, trẻ em cũng có những điều trách móc cha mẹ: “Dường như với ba mẹ, em không bao giờ làm điều gì ra hồn”. Hoặc: "Ba mẹ luôn nghĩ con cái là bất tài, lúc nào cũng nói em sau này sẽ chẳng làm được việc gì”

Sự chê bai thiếu tế nhị của cha mẹ sẽ đưa con cái vào vỏ ốc tự ti mặc cảm. Em Nguyên, 8 tuổi, học trong lớp Let’s Go 3 của một trung tâm Anh ngữ. Em ít phát biểu, ít nói, ít cười. Giờ đàm thoại, cô giáo bắt buộc từng em phải trả lời các câu hỏi từ bài học. Nguyên bắt buộc mở miệng. Em hân hoan, hai mắt mở to sung sướng khi cô giáo khen em học giỏi, thông minh. Giờ giải lao, em thỏ thẻ cùng cô giáo: “ Em cũng thông minh hả cô?”. Cô giáo cười gật đầu. Em phụng phịu: “Vậy mà ở nhà mẹ em luôn mắng em là đần độn, chậm chạp”

Em Minh Trí, 15 tuổi, trong lớp đàm thoại rất hăng phát biểu. Vậy mà một lần đến đón em, mẹ em than ở nhà em không hé răng nói chuyện với ai, hễ ba mẹ hỏi đến là em nạt. Cô giáo trò chuyện với em, em buông câu: “ Mở miệng ra là bị bắt lỗi. Nói làm gì”

Lời khen, tiếng chê có tác dụng rất lớn trong việc động viên, khuyến khích trẻ. Tuy nhiên, khen chê thế nào cũng không phải là chuyện đơn giản. Đôi khi lời khen không đúng cũng sẽ phản tác dụng. Chỉ mới 9 tuổi nhưng em Tuyết Minh đã có khát vọng làm người mẫu. Chẳng những lơ là việc học, mà lúc nào em cũng cố gắng tập tành cách ngồi, cách nói chuyện như... các cô người mẫu. Thái độ, tác phong, lời nói của em trở nên quá già dặn, không phù hợp với một đứa trẻ. Tiếp xúc với mẹ, cô giáo dạy em bất ngờ khi nghe mẹ em luôn khen con mình có phong cách, có nét đẹp mê hồn, chiều cao chuẩn mực của một người mẫu. Hóa ra người lớn chính là nguồn gốc của những hoang tưởng trong đầu đứa trẻ.

Vợ chồng khen nhau

Nhiều đôi vợ chồng kéo nhau ra tòa ly hôn với một trong những nguyên nhân: “Lúc nào ông ấy cũng chê bai tôi”. Hoặc:“Làm bất cứ chuyện gì cũng không vừa ý bả”. Thầy Tuấn, 43 tuổi, thường vào trường, ngồi trong thư viện đọc sách suốt ngày, dù không có giờ lên lớp. Hỏi ra, thầy chán nản: “ Chắc tui ly hôn quá. Lúc nào bà vợ tui cũng chê tôi tốt nghiệp đại học mà lương thấp chủn, không bằng cái lẻ của những người trình độ 12, được ngồi vào chỗ tốt, có thu nhập cao. Thôi thì để khỏi gây lộn, mình tránh mặt cho rồi”. Vợ thầy hoàn toàn không biết những lời chê bai, so sánh kỳ cục đó đang dần đẩy hai vợ chồng xa nhau

Trong nhiều đám cưới bạc (sau 25 năm kết hôn) đám cưới vàng (sau 50 năm kết hôn), một trong những bí quyết của các đôi vợ chồng trung niên hay lão niên là hãy khen nhau khi có thể. Chồng khen vợ nấu một món ăn ngon, vợ khen chồng sửa điện trong nhà, gắn cầu chì, thay bóng đèn… giỏi. Những lời khen ấy giúp người vợ, người chồng thêm vui, tự tin hơn, từ đó khiến họ có nhiều động lực để phấn đấu và thành công hơn.
Việt Báo (Theo PNO)Lời khen dành cho bé 1735240325-1-szj240152
Admin
Admin
Admin

Danh tiếng : 0

https://chobe.forum-viet.com

- Similar topics