Cái kho của thế giới mạng
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Kiến thức cơ bản về cách để tay cho bàn phím khi chơi FF - Chi tiết Num chiến thuật!

Go down

Kiến thức cơ bản về cách để tay cho bàn phím khi chơi FF - Chi tiết Num chiến thuật! Empty Kiến thức cơ bản về cách để tay cho bàn phím khi chơi FF - Chi tiết Num chiến thuật!

Bài gửi by Admin Mon Apr 11, 2011 5:52 pm

Chào tất cả các Mem tập 2!

_Như bài mình đã nói ở bài sơ đồ Kim cương về tình yêu với môn thể thao vua nói chung và Game FIFA nói riêng!

_Mình tự nhủ phải nghiên cứu thật kỹ về nó và mình đã cố gắng tìm hiểu nó, và có 1 vấn đề mình thấy ít ai để ý tới đó chính là cách đặt tay lên bàn phím ra sao, các ngón tay này phù hợp với nút nào. Mình viết bài này để có thể giúp các bạn chơi FIFA tốt hơn, và có lối đá hay và đẹp mắt hơn!

_Theo mình biết rất nhiều người đã ấn theo thói quen khi mới bắt đầu chơi và đã gắn liền với các bạn suốt 1 thời gian dài và nó hoàn toàn sai với nguyên tắc của bàn phím!

_Có nhiều người đang dùng các ngón sai thì mình khuyên các bạn nên tập lại các bạn sẽ có 1 lối đá hấp dẫn và đẹp mắt hơn đó!

_Dù biết là rất khó vì nó đã thành thói quen khi mới bắt đầu chơi rồi, lúc đó thì chả có ai hướng dẫn các bạn dùng ngón tay này cho nút nào cả mà chắc chỉ nói về S là chuyền, D là sút, A là xoạc và tạt bóng bổng, E là chạy thôi đúng k? ^^

_Tập lại dù chậm 1 chút, khó khăn 1 chút, nhưng thà lùi 1 bước ngắn để tiến 2 bước dài, còn hơn là các bạn dậm chân tại chỗ mãi mãi!

_Và vấn đề các Num chiến thuật nó có tác dụng gì ấn ra làm sao. Vì có 1 số bạn pm riêng yh mình và hỏi rất hồn nhiên là Num chiến thuật là như thế nào, và ấn ra làm sao ^^ nên mình sẽ nói thật kỹ để các bạn hiểu! ( Dành cho các bạn mới chơi và nhưng gamer chưa biết )

Cách để tay cơ bản trong FIFA: ( dùng cho bạn nào đá thuận tay thôi nhé! ^^ )

_Bạn thử đặt tay lên bàn phím nào đặt đúng vị trí giống bức hình trên nhé!

+ Bạn phối hợp thử các nút xem nhé: ngón giữa để sẵn vào nút E nha! ( có 1 số các tổ hợp phím phải thay đổi ngón để phù hợp với tình hình lúc đó )

* Z + D: áp út + trỏ [sửa má] làm thử đi
* C + D: trỏ và giữa (lúc này bạn bỏ ngón giữa ở nút E bạn ấn thử đi, hợp lý chứ?) [trích mũi giầy]
* Q + D: áp út + trỏ [sục bóng qua đầu GK]
* Q + W: áp út + giữa [trọc khe bổng khi đánh vỗ mặt trung lộ, những pha chuyển cánh tấn công cũng rất lợi hại, và 1 điều nữa là dùng cho các đòn phản công cũng như kiến thiết cho các tiền đạo từ 2 biên vào bạn có thể đỡ ngực dứt điểm hoặc tung móc bằng D+D]
*Q + S: áp út + giữa [bật tường chạy chỗ]
*E + D: giữa + trỏ [kèm người]

Đây là 1 số các tổ hợp cơ bản khi chơi game, còn khá nhiều các tổ hợp phím khác nữa! ( các bạn tự xử nhé )

Chú ý: Nút E rất quan trọng trong FIFA, nó k nhất thiết là tăng tốc, bạn phối hợp nhịp nhàng ấn và nhả sẽ có tác dụng giữ nhịp của trận đấu và triển khai tấn công theo ý tưởng của bạn vì thế sự ưu ái đặc biệt là ngón giữa sẽ dành riêng cho nút E khi bạn chơi ( có thể dùng ngón giữa cho phím khác khi bạn dùng các tổ hợp phím )

Bàn phím chỉnh hướng cũng rất quan trọng:

_Bạn k nên đua thể lực với đối thủ vì sẽ k có tác dụng với các bác HT hay chỉ số cao, bạn nên chạy về đón đầu hoặc bắt bài, dạng chạy vòng tròn bằng tổ hợp phím ( trái + lên + phải + xuống ) ấn với tốc độ thật nhanh và chạy theo hướng nào thì còn phụ thuộc vào tình huống đó ra sao!

_Khi phòng thủ bạn đừng quá quan tâm tới cầu thủ dẫn bóng ( nhìn thoáng qua thôi xem hắn đang làm gì ) mà hay quan sát tiền đạo đang chạy chỗ, nếu bạn bị khuất tầm nhìn có thể ngó xuống bản đồ (map), bạn chuyển người bằng S + hướng cầu thủ muốn chuyển để điều khiển ( nhiều người sai lầm khi ấn S và k kèm theo phím gì để chuyển người thì nó sẽ chuyển k đúng theo ý của bạn muốn )

_Chuyển người về cầu thủ gần nhất tiền đạo của đối phương và đón bóng ( bạn yên tâm 1 điều là khi bạn chuyển người như vậy vẫn sẽ có ít nhất 1 cầu thủ ra đứng chắn để tránh những quả sút xa của đối thủ )

Kiến thức cơ bản Number Pad chiến thuật trong FIFA và cách dùng:

_ CA: Counter Attack ( phản công ) => Number Pad 8

+ Chặn những đòn tấn công của đối thủ và phản công nhanh vào khoảng trống phía sau 2 tiền vệ đối phương.

_ MR: 3rd Man Release => Number Pad 4

+ Chiến thuật giúp bạn thực hiện tốt hơn việc chuyền bóng và các cầu thủ hoạt động rộng hơn ( Chạy chỗ khôn ngoan )

_ WP: Wing Play => Number Pad 6

+ Tấn công cánh, giúp các cầu thủ ở 2 cánh của bạn di chuyển lên trên áp sát khung thành!

_ BO: Box Overload => Number Pad 2

+ Tổng tấn công, chiến thuật dùng nhiều cầu thủ để áp sát khung thành đối phương, kiến tạo cơ hội tốt hơn từ những quả chuyền, trọc khe hay bật tường!

Bạn muốn dùng riêng từng chiến thuật thì bạn ấn 1 Num mà bạn muốn thôi nhé!

_ PR: Pressing => Q + Number Pad 8

+ Chiến thuật phòng ngự để cầu thủ áp sát, gây áp lực cho đối phương ngay sau khi bạn mất bóng.

_ FB: Flat Back => Q + Number Pad 4

+ Chiến thuật giúp hậu vệ của bạn k dâng quá cao giới hạn trong một khu vực nhất định. Các hậu vệ biên sẽ k dâng cao và k tham gia tấn công nữa!

_ OT: Offside Trap => Q + Number Pad 6

+ Chiến thuật đưa hàng hậu vệ của bạn dâng theo hàng để đưa tiền đạo đối phương vào bẫy việt vị ( Con dao 2 lưỡi nên bạn hãy suy nghĩ nhé ^^ )

_ ZD: Zone Defense => Q + Number Pad 2

+ Chiến thuật phòng ngự khu vực, giúp cầu thủ của bạn chỉ di chuyển trong khu vực hoạt động của cầu thủ đó.

Bài viết còn nhiều thiếu xót, Mong các bạn góp ý và bổ sung ( Bạn nào đá chéo tay thì viết 1 bài về chéo tay nhé! Mình không đá chéo tay nên k biết dùng ngón nào để viết ^^ )
1 lần nữa cám ơn các bạn rất nhiều! Có vấn đề về gì về FIFA mà các bạn quan tâm thì cứ nói nhé! Mình sẽ cố gắng bằng kinh nghiệm và những gì mình đã tìm hiểu được để giúp các bạn chơi tốt hơn!

Chúc các bạn thành công nhé!Kiến thức cơ bản về cách để tay cho bàn phím khi chơi FF - Chi tiết Num chiến thuật! CACHDETAYFIFAKiến thức cơ bản về cách để tay cho bàn phím khi chơi FF - Chi tiết Num chiến thuật! 2468Kiến thức cơ bản về cách để tay cho bàn phím khi chơi FF - Chi tiết Num chiến thuật! Q8Kiến thức cơ bản về cách để tay cho bàn phím khi chơi FF - Chi tiết Num chiến thuật! Q4Kiến thức cơ bản về cách để tay cho bàn phím khi chơi FF - Chi tiết Num chiến thuật! Q2
Admin
Admin
Admin

Danh tiếng : 0

https://chobe.forum-viet.com

- Similar topics